wave
เชิดศักดิ์ อู่ปัญญา
1,870
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
update joomla 3.2.1

<p>ตอนนี้ได้ติดตั้ง joomla 3.2 และมีข้อความบอกว่าให้ update เป็น joomla 3.2.1<br>ได้ลองคลิกแล้วปรากฏว่ามี error แจ้งว่า login error ผมติดตั้งใน Host จริง<br>อยากทราบวิธี update แบบใช้ไฟล์ update ครับว่าต้อง backup อะไรบ้าง<br>ก่อนติดตั้งเวอร์ชันใหม่<br>ขอบคุณครับ<br></p>

3 ความคิดเห็น

• เชิดศักดิ์ อู่ปัญญา

• มานพ กองอุ่น

ตอนนี้ได้ติดตั้ง joomla 3.2 และมีข้อความบอกว่าให้ update เป็น joomla 3.2.1
ได้ลองคลิกแล้วปรากฏว่ามี error แจ้งว่า login error ผมติดตั้งใน Host จริง
อยากทราบวิธี update แบบใช้ไฟล์ update ครับว่าต้อง backup อะไรบ้าง
ก่อนติดตั้งเวอร์ชันใหม่
ขอบคุณครับ

ตรงนี้อาจเป็นที่ CHMOD น่ะครับ สงสัยเป็น Linux Server แนะนำให้ Upgrade แบบ manual โดย Download ตัว Patch มาแล้ว Upload ไปทับไฟล์เดิม จากนั้นเข้าระบบเป็น admin ไป update ฐานข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ Update ได้แล้วทำตามขั้นตอนข้างล่างนี้ครับ
น่าจะมีประโยชน์กับท่านอื่นๆ

1. Download ไฟล์ติดตั้ง
2. แตกไฟล์ที่ Download มา
3. Zip โฟลเดอร์ที่เก็บ Joomla ใน Host โดยใช้ DirectAdmin
4. Backup Joomla Database จาก phpMyAdmin
5. เก็บไฟล์ข้อ 4 และ 5 ไว้ให้ดีๆ
6. ย้ายไฟล์ที่แตกออกมาแล้วในข้อ 2 ขึ้นไปทับไฟล์ Joomla บน Host
7. เข้าไปแก้ไข Password ของ Admin ด้วย phpMyAdmin
8. ทดลองเข้าสู่ระบบ Joomla ด้วย Admin ชื่อเดิมที่เคยใช้
9. ตรวจสอบความเรียบร้อยใน Joomla ทั้งหมดอีกครั้ง
10. ลองตรวจสอบการ Update ก็จะพบว่า Joomla เป็นเวอร์ชันล่าสุด