สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)

wave
นันทจิตร สวาศรี
2,202
รบกวนถามเรื่องการเลือกใช้โปรแกรมครับ

ที่ทำงานผม มีคอมพิวเตอร์ 60 เครื่อง มีการบันทึกข้อมูลวันละเฉลี่ยประมาณ 500 record ถ้าผมจะทำ โปรแกรมจัดการข้อมูล และทำ database server ผมควรเลือกใช้อะไรดีครับ ระหว่าง apache+mysql+php กับ iis+ms sql+asp.net หรือมีอย่างอื่นแนะนำไหมครับ รบกวนด้วยนะครับ

2 ความคิดเห็น
  • pinyo_p
    Resha Valentine
  • admin
    มานพ กองอุ่น
deelertSR
3,008
รบกวนอาจารย์ แอดมิน ท่านผู้รู้หน่อยครับ

ขอวิธีการเขียนโค้ด php เวลาเรากรอกตัวเลขในช่อง textbox แล้ว บันทึกลงฐานอัตโนมัติโดยไม่ต้องมีปุ่ม submit แล้วบวกค่าตัวเลขจาก textbox1 และ textbox2 มารวมใน textbox3 ดังรูป  

7 ความคิดเห็น
  • admin
  • deelertSR
  • s.pongkot
    Pongkot Sae-li
deelertSR
2,902
รบกวนช่วยแก้โค้ดหน่อยครับ

พอดีเขียนระบบเว็บบอร์ด แต่หัวข้อข่าว รายละเอียดข่าวไม่แสดง รบกวนผู้รู้่วยแนะนำด้วยครับ และพอ echo มาก็เป็นแบบนี้ครับ SELECT * FROM webboard WHERE q_id = ''   <? $strSQL = "SELECT * FROM webboard WHERE q_id = '".$_GET["q_id"]."'"; $objQuery = mysql_query($strSQL)...

3 ความคิดเห็น
  • admin
  • deelertSR
3,308
Programmer Thailand เปลี่ยน LINE Group เป็น LINE@

Programmer Thailand เปลี่ยน LINE เป็น @programmerthailand แล้วครับ เนื่องจากมีผู้ไม่ประสงค์ดี ลบสมาชิกและ Group ออกจากระบบ จึงย้ายมาเป็น LINE@ แทนครับ เพื่อนๆ สามารถ add เข้าร่วมใหม่ได้เลยครับที่ @programmerthailand หรือ Scan QR ตามที่แนบมาครับ ต้องขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ โอกาสนี้ครับ

0 ความคิดเห็น
2,253
มีท่านไหนรับเป็น Freelance Yii Framework 2 บ้างครับ

สวัสดีครับ ประเด็นนี้ถามเผื่อท่านอื่นๆ ด้วยครับ ว่ามีท่านไหนรับพัฒนาระบบด้วย Yii Framework 2 บ้างครับ เป็นแบบ Freelance ครับ รับงานเป็น Project หากมีรบกวนโพสตอบกระทู้นี้นะครับ โดยระบุจังหวัดที่สะดวกทำงานมากที่สุดครับ เผื่อว่ามี Project จะได้ติดต่อกันไปครับ 

• punya528
    Punya Tumli
  • topten12222
  • admin
mezashite
2,925
รบกวนพี่ๆ Programmer/Developer เกี่ยวกับ startup หน่อยครับ

**เนื่องจากก่อนหน้านี้เป็นแบบสอบถาม pilot test และได้ครบแล้ว ขออนุญาตินำ link ออกก่อนนะครับ หลังจากเรียบร้อยแล้ว จะนำ link แบบสอบถามฉบับจริงมารบกวนทุกท่านทำอีกครั้ง ขอบคุณทุกท่านครับ** เนื่องจากผมกำลังทำวิจัยเกี่ยวกับ การผันตัวไปเป็นสตาร์ทอัพของ Programmer หรือ Developer จึงใคร่ขอรบกวนเวลาของทุ...

1 ความคิดเห็น
  • admin
2,415
ปรับปรุงระบบ Forum เว็บไซต์ใหม่

สวัสดีครับ เราได้ทำการปรับปรุงระบบ forum ใหม่ ให้เหมาะสมกับการใช้งานที่ง่ายและสะดวกยิ่งขึ้น มาร่วมกันสร้างสังคมนักพัฒนาร่วมกัน สร้างสรรค์ แบ่งปัน แก้ไขปัญหาร่วมกันนะครับ สมาชิกท่านใดที่มีความเห็นเสนอแนะ สามารถเสนอแนะได้จากการตอบกระทู้ด้านล่างครับ ขอบคุณครับ

• admin
kaream gumgoo
2,478
นักศึกษาอยากหาที่เพิ่มสกิลตอนปิดเทอม

สวัสดีครับ ผมเป็นนักศึกษาปี 1 IT และอยากหาที่เพิ่มสกิลช่วงปิดเทอมนี้อะครับ มีใครแนะนำที่ฝึกได้บ้างครับ ปล.แถวภาคใต้ตอนล่างครับ

• admin
  • pinyo_p
jaturathep
2,449
andriod sqlite to mySql don't insert to my database.

ผมไม่สามารถ insert  ข้อมูลผ่าน Json ได้ ช่วยผมดู function php หน่อยครับ ผมเพิ่งเริ่มเขียนโปรแกรมครับ db_function.php <?php class DB_Functions { private $db; //put your code here // constructor function __construct() { include_once './db_connec...

• admin
  • jaturathep
  • pinyo_p
Suwanee Srivichien
2,018
We are hiring Senior Software Engineer @ Ascend

Senior Software Engineer   We are looking for person who can fulfill the gaps between Developers and Operations. We will together develop system and us...

dracroszx
2,344
ขอสอบถามเกี่ยวกับ การเขียนโปรแกรมครับ

ผมสนใจการเขียนโปรแกรม ประมาณแบบ สั่งการจากคอมพิวเตอร์ไรงี้อะครับ แบบจะสั่งให้ของสิ่งนั้นสิ่งนี้ขยับตามที่เราป้อนโปรแกรมให้ในคอม กับควบคุมในคอมงี้อะครับ ควรไปทางไหนครับ -เรียนมหาลัยด้านไหนนี้ครับ -แล้วใช้โปรแกรมเรียนเขียนครับ

• dracroszx
  • admin
  • pinyo_p
deelertSR
2,227
รบกวนขอโค้ด PHP การแบ่งหน้าของข้อมูลหน่อยครับ

รบกวนท่านผู้รู้/แอดมิน/อาจารย์  ช่วยแนะนำการเขียน php การแบ่งหน้าของข้อมูลหน่อยครับ พอดีมีสินค้าที่ต้องการแสดงในหน้าเว็บ 50 รายการจากฐานข้อมูล แต่ว่าอยากจะแบ่งหน้าให้มันแสดงหน้าละ 10 รายการ ไม่ทราบว่าต้องเขียนคำสั่งแบบไหนครับ   ขอบคุณครับ...

• s.pongkot
  • pinyo_p
comtech
2,511
ฟอนต์ที่ใช้ในเว็บนี้

ขอรบกวนสอบถามว่าฟอนต์ที่ใช้งานในเว็บไซต์นี้คือฟอนต์อะไร และสามารถหาดาวน์โหลดได้จากที่ไหนครับ???

• admin
  • programmeaw
    Supawut Ardhan
พลากร เลิศมงคลนาม
6,427
สอบถามการคำนวนค่าบำรุงรักษาโปรแกรม (Maintenance)

ขอทราบราคากลางหน่วยงานภาครัฐ หรือ การคิด เปอร์เซ็น ตามมูลค่า Software & Hardware หรือ ท่านใดรับ MA ให้กับหน่วยงานรัฐ ภาษา Pascal พัฒนาโดย Delphi

• pinyo_p
slamboy
2,786
ขออนุญาติ แนะนำครับ webbit น้องใหม่

https://bitsabuy.net/signup/jojosung  

• slamboy
deelertSR
4,266
รบกวนขอโค้ด PHP การสร้างเลขลำดับที่อัตโนมัติให้แสดงใน textbox

อยากได้แนวการเขียน php การสร้างเลขลำดับที่อัตโนมัติ โดยที่เราไม่ต้องพิมพ์เองในการเพิ่มข้อมูลพนักงานใหม่คนแรกก็ให้ขึ้นเป็นลำดับที่ 001 ใน textbox คนที่สองก็ขึ้น 002 ตามลำดับ  แล้วจัดเก็บในฐานข้อมูล รบกวนท่าน Admin หรือผู้รู้ช่วยแนะนำหรือให้ตัวอย่างในการเขียนครั้งนี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

4 ความคิดเห็น
  • admin
  • deelertSR
  • namorappu
    ธนชัย กรุณาดวงจิตร
Kongka2525
2,764
Senior SAP Application Support – MM/PP (Urgently Require)

Salary range 50 - 75K Job Responsibilities: Understanding of the business processes, standards and practices of related applications relevant to his/her area of responsibility ( Logistics – MM and PP ) Assist Business Application Manager for technical SAP conf...

• Kongka2525
Kongka2525
2,066
Programmer (Urgently Require) at BRF (Thailand)

Salary range 35 - 45K Job Responsibilities: Provide Application support Provide an application's documents as well as train the users Enhanced support in depth for both application and programming level Corroborate Application and expand it to communicate with ERP System,...

• Kongka2525
nokza5512
2,129
แก้ไขหน้าสมัครสมาชิก joomla ยังไงครับ

https://www.mx7.com/view2/zGaGWeu32mROsG7d ภาพประกอบครับ

• admin
deelertSR
2,391
รบกวนขอโค้ดการแก้ไขข้อมูแบบ file upload

ขอแนวการเขียนการแก้ไขข้อมูลที่แป็นแบบ  file upload หน่อยครับ พอดีทำการ echo จากฐานข้อมูล เหมือน textbox แล้วแต่ข้อมูลที่ได้อัปโหลดไปแล้วไม่แสดงเพื่อที่จะทำการแก้ไขเลือกไฟล์ใหม่ ไม่รู้จะ echo แบบไหนจึงขอรบกวนผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ 

• admin
deelertSR
2,810
สอบถามระบบข่าวสาร php

สวัสดีครับ Admin ครับ พอดีผมได้ดูวิดีโอ การทำระบบข่าวสารตามลิงค์นี้ครับ https://www.programmerthailand.com/course/study/23 และอยากจะทำแบว่า ถ้าอยากจะให้ข่าวสารของเราสามารถที่จะ อัปโหลดไฟล์ประกอบเนื้อหาได้ด้วย และตอนแสดงข่าวสามารถดาวน์โหลดไฟล์นั้นได้ ผมต้องเขียนเพิ่มอย่างไรครับ ขอคำแนะนำและตั...

• admin
nuchcy
2,146
[.NET] ขอความช่วยเหลือค่ะ ต้องการ add ช่วงวันที่ของ start date กับ end date ใน sql

รบกวนดู Code หน่อยค่ะ คือต้องการ Add ช่วงวันที่เริ่มลา ถึง วันสิ้นสุดการลาค่ะ บันทึกใน table การลา เช่น วันที่เริ่มลา 2017-02-16 สิ้นสุดการลา 2017-02-17  ผลลัพธ์ที่ต้องการ คือ    Employee ID Name LastName Position A BB Job Zone LeaveType StartDate EndDate TotalLeave Desc...

Sekson Oonnom
2,630
Ajax Request กับ Progressing

อยากทราบว่า Ajax เนี่ยมันจะ return progressing ยังไง เช่นผมส่ง id เป็น json string ไป 10 id ...   { "1", "2", "3", "4", "5", "6", "7", "8", "9", "10" } //json string โดยฝั่ง php จะรับค่า แล้วก็เช็ค function checkAjaxId() {      $ajaxID = json_encode($_POST['id']);      if($aja...

• admin
สากีริน
2,319
การ setup mongodb + yii2 บน macbook ได้ไหมครับ หรือมีวิธีไหมครับ

ผมลองทำแล้วหลายรอบแล้วครับแต่ยังไม่ได้สักที มันขึ้นว่า Class 'MongoDB\Driver\Query' not found รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

• admin
Thanapat Aiyasuwan
3,267
Yii2 Upload | Bad Request (#400) Missing required parameters: id

Yii2 Advanced อัพโหลดรูปไม่ได้ ใส่ข้อมูลในฟอร์มได้ทุกอย่าง แต่กดส่งค่าขึ้น Error "Bad Request (#400) Missing required parameters: id" File backend\views\album\ _form.php <?= $form->field($model, 'file')->widget(FileInput::classname(), [ 'options' => ['accept' =&...

• admin
Roong Payclick
2,129
เพิ่มรายได้ให้เว็บไซต์

รับประกัน “การสร้างรายได้” จากเว็บไซต์ของคุณ ถ้าคุณเป็นคนหนึ่งที่กำลังสร้างรายได้จากเว็บไซต์ของตัวเองและโปรโมทเว็บไซต์ของตัวเองจริงจัง แต่รู้สึกเหนื่อยหน่ายกับโฆษณาในรูปแบบเดิม ๆ  และกำลังมองหาวิธีใหม่ ๆ ในการเพิ่มรายได้ของคุณลองติดต่อรุ้งเลย เพิ่มรายได้ให้กับเว็บไซต์ของคุณด้...

1,994

รับประกัน “การสร้างรายได้” จากเว็บไซต์ของคุณ ถ้าคุณเป็นคนหนึ่งที่กำลังสร้างรายได้จากเว็บไซต์ของตัวเองและโปรโมทเว็บไซต์ของตัวเองจริงจัง แต่รู้สึกเหนื่อยหน่ายกับโฆษณาในรูปแบบเดิม ๆ  และกำลังมองหาวิธีใหม่ ๆ ในการเพิ่มรายได้ของคุณลองติดต่อรุ้งเลย เพิ่มรายได้ให้กับเว็บไซต์ของคุณด้...

2,020

Siriwat Chantarasiri
1,992
สอบถามคนที่ใช้ atom.io หน่อยครับ เกี่ยวกับการลง Beautify

คือผมลองลง package Beautify มาละ แต่มันขึ้น error แบบนี้อ่ะครับ  ผมใช้ php จาก xampp ลงไว้ในไดร์ฟ E: อยากรบกวนช่วยหาวิธีแก้หน่อยครับ ลองมาเยอะละ แต่ด้วยความอ่อนอังกฤษเลยอ่านไม่ค่อยออกอะครับ รูปภาพประกอบ

• s.pongkot
Icq San
2,509
ต้องการลบข้อมูลขนาดใหญ่แบบไม่เกิด timeout

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมเจอปัญหาคือ ผมไม่สามารถลบข้อมูลบน database ในจำนวนมากได้ (ประมาณ 1 ล้านแถว) มันจะ timeout ครับ โปรแกรมของผมคือ ผมเขียน ssis (VB.net) ให้มันเข้าไปลบ ข้อมูลใน database ของ sql server 2012 โดยใช้คำสั่ง delete from where ธรรมดา  แต่ หลังเกิด timeout error มีคนแนะนำให้ผม...

Nickkung Puttasorn
2,008
สนใจแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ขอบคุณที่แนะนำครับ

คือผม ชอบพวกคอมแต่เพิ่งจะมาสนใจพวกเรื่องโค๊ต ระบบฐานข้อมูล คิดว่ามันน่าสนุกดี  อยากให้ช่วยชี้แนะเรื่องถ้าผมสนใจเรื่อง My SQL จะต้องเริ่มที่อะไรบ้างครับ    ปล.มาแบบโยนหินถามทางมาเลยครับ

• s.pongkot
  • admin
navachon kaewbun
1,664
ต้องการโค้ดตัวอย่างระบบจัดเก็บเอกสารสำนักงาน

จขกท. มีความต้องการโค้ดตัวอย่าง ระบบจัดเก็บเอกสารของสำนักงาน พอจะมีไหมคะ? ขอบคุณค่ะ

• aekinjoy
North Anuwat
5,684
คือผมต้องการคลิ๊ก link แล้วไปเรียกหน้าอื่นมาแสดงใน

แล้วก็อีกเรื่องนึงนะครับ ผมต้องการเลือก radio พอเลือกแล้วให้นำค่าไป + กับ ตัวแปร i แล้วแสดงออกมาตามภาพเลยครับ แล้วก็อีกอย่างทำเป็น button กด + ก็จะบวกทีละ 1 กดลบ ก็จะลบทีละ 1 ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับเพิ่งเรียนรู้ครับ  

17 ความคิดเห็น
  • admin
  • kintoun
    North Anuwat
  • popcon006
    Weanich Sanchol
watsatren999
1,904
อยากเป็นโปรแกรมเมอร์ผู้ยิ่งใหญ่

สวัสดีครับ..      ผมอยากถามพี่ๆผู้รู้ทุกท่านหน่อยครับ คือผมอยากเป็นโปรแกรมเมอร์อ่ะครับผม แล้วผมอยากจะเริ่มศึกษาศึกษาการเขียนโปรแกรม ผมจึงอยากรู้ว่าตอนนี้ภาษาไหนที่กำลังมาแรงครับในตอนนี้ แล้วก็ในอนาคตด้วย(อ๋อผมอายุ18ปีน่ะครับลืมบอก ปีหน้าเข้ามหาลัย) เช่น PHP,Java,C++,C# หรือภาษาอื่น...

• s.pongkot
  • SK_Tar28
earthhk
2,133
เก็บค่า history//////

เก็บค่าประวัติการ ลบ แก้ไข ข้อมูลยังไงครับ?? PHP

• popcon006
deelertSR
2,303
ขอท่านผู้รู้ช่วยหน่อยครับ PHP อัปโหลดรูปภาพในหน้าสมัครสมาชิก

พอดีจะทำหน้าสมัครสมาชิกและในหน้านั้นให้มีการอัปโหลดรูปภาพด้วย และในการบันทึกข้อมูลทำได้แล้วแต่ว่าตรงที่จะโชว์ข้อมูลสมาชิก ถ้าหากว่าสมาชิกคนไหนได้อัปโหลดรูปภาพของตนเองก็ให้โชว์ภาพของแต่ละยูเซอร์นั้น แต่ถ้าสมาชิกคนไหนไม่ได้อัปโหลดรูปภาพด้วยก็ให้มันแสดงภาพอื่นแทน เช่น nopic.png แบบนี้เราควรเขียนโค้ดกำก...

• admin
deelertSR
2,816
ขอแนวทางในการเขียน transfer selected row to another table

ขอแนวทางในการเขียน transfer selected row to another table ด้วย PHP หน่อยครับ (ดังภาพครับ) และให้มันจัดเก็บลงฐานข้อมูลอีกทีครับ ขอท่านผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ พอดีจะเขียนในลักษณะแบบนี้แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร

deelertSR
2,545
รบกวนขอโค๊ด php แสดงจำนวนผู้เรียนในแต่ละระดับชั้นจากฐานข้อมูล

รบกวนขอโค๊ด php แสดงจำนวนผู้เรียนในแต่ละระดับชั้นจากฐานข้อมูล แบ่งเป็นชายหญิง แล้วรวมนักเรียนทั้งหมดอีกทีหนึง (ดังภาพ) ผมมือใหม่ครับ ขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ 

• popcon006
  • deelertSR
  • sangsiri
    มาโนชญ์ แสงศิริ
บัก'ก 'ห่า
2,205
อยากรู้วิธีทำให้หน้าจอซูมไม่ได้ HTML

ผมต้องการ ทำให้หน้าจอของเว็บไซต์ไม่สามารถซูมหน้าจอได้และ เลื่อนไปซ้าย เลื่อนไปขวาได้  สำหรับใครที่รู้ ช่วยบอกผมด้วยนะครับ  Website จำลองผม

• s.pongkot
  • admin
deelertSR
2,924
ขอวิธีการแก้ปัญหาการ Logout (yii Framwork2)

ขอวิธีการแก้ปัญหาการ Logout ของการใช้ theme AdminLTE พอคลิกคำว่า logout แล้วระบบแจ้ง Method Not Allowed (#405) ดังภาพ  ควรแก้อย่างไรดีคับ <?= dmstr\widgets\Menu::widget( [ 'options' => ['class' => 'sidebar-menu'], 'items' =>...

• admin
  • popcon006
deelertSR
2,074
อยากได้แนวการเขียนโค้ดคำสั่งของ php login เข้าสู่ระบบ

อยากได้แนวการเขียนโค้ดคำสั่งของ php login เข้าสู่ระบบ โดยที่มีตารางอยู่ 2 ตาราง นั่นคือ ตาราง User กับ ตาราง admin..2 ตารางนี้มีชื่อฟิวส์ที่เหมือนกันคือ username กับ password โดยที่2 ตารางนี้ สามารถที่จะเข้าระบบด้วยตารางไหนก็ได้ ถ้าเป็นแนวลักษณะแบบนี้สามารถเขียนได้อย่างไรครับ

deelertSR
3,991
ขอตัวอย่างการเขียนโค้ด php การบันทึกข้อมูล

ขอตัวอย่างการเขียนโค้ด php การบันทึกข้อมูลด้วย form ที่เป็นทั้งแบบ input type="radio" กับ input type="text"  ลงฐานข้อมูลหน่อยครับ ลองทำดูแล้ว แต่ข้อมูลไม่ยอมลงฐาน ต้องขอคำแนะจากผู้รู้หน่อยครับ

• santakoe
    santakoe
สมเกียรติ โกญจนาท
3,942
mpdf ไม่ออก ภาษาไทยครับ

จาก บทความ "https://www.programmerthailand.com/tutorial/post/view/82/extension-การสร้างรายงานในรูปแบบไฟล์-pdf-ด้วย--mpdf" ผมเพิ่ม file pdf.css แล้ว  web/css/pdf.css code  $content = "สวัสดี";  $pdf = new Pdf([         &nb...

• admin
rubbishxxx
1,634
เรียนอาจารย์ทุกท่าน อยากรุ้วิธีตกแต่งเว็บจาก เทมเพลที่โหลดมา

ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ  คือผมพึ่งหัดสร้างเว็บด้วย joomla เพิ่งจะเริ่มศึกษา เลยอยากทราบแนวทางการทำงานของมัน ผมได้ไปโหลด เทมเพล http://demo5.ltheme.com/joomla/lt-anicare/ แบบนี้ แล้วขึ้นตอนต่อไปผมอยากจะใส่ลูกเล่น อาทิเช่น รูปสไลด์แล้วมีปุ่มให้กดด้วย มันจะต้องเริ่มยังไงครับ - อีกอย...

• admin
ramlow
1,741
ผมต้องการเปลี่ยนชื่อ url ของเว็บไซต์ เพื่อรองรับ SEO โดยไม่ต้องเขียน .htaccess พอมีวิธียังอื่นไหมครับ

ผมต้องการเปลี่ยนชื่อ url ของเว็บไซต์ เพื่อรองรับ SEO โดยไม่ต้องเขียน .htaccess  พอมีวิธียังอื่นไหมครับ หรือต้องเขียน .htaccess  เท่านั้น  

เมธี บุญปลอด
2,634
ผมเป็นนิสิตครับ ผมคิดไอเดียการทำข้อสอบonlineไม่ออกช่วยแนะนำด้วยครับ เกี่ยวกับ ถ้าuserเครื่องดับขณะทำข้อสอบ

ผมเป็นนิสิตครับ ผมกำลังทำโปรเจคจบ ผมทำเว็บไซท์ทำข้อสอบ online ใช้ C#.net ครับ โดยข้อสอบจะมีการสุ่มขึ้นมา(แต่ล่ะuserจะได้ขึ้นสอบไม่เหมือนกัน) และมีการจับเวลานับถอยหลัง ในปัจจุบัน ผมทำถึง การสุ่มขึ้นสอบขึ้นมา การจับเวลาในการทำข้อสอบ การนับผลคะแนน แต่สิ่งที่ขาดไป ขึ้นถ้าสมมุติว่าเครื่องที่userใช้ง...

pakasuz
4,145
โปรแกรมเมอร์ (C#.Net) 4 ตำแหน่ง

โปรแกรมเมอร์ (C#.Net)        4  ตำแหน่ง เงินเดือน : ตามตกลง/ตามโครงสร้างของบริษัท สถานที่ปฏิบัติงาน : ถ.พระราม 9   ห้วยขวาง ปฏิบัติงาน : วันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-17.00 น.  หยุดเสาร์ - อาทิตย์ และวั,นนักขัตฤกษ์ &...

uthai khotbancha
2,888
อยากให้ทำ VDO สอนการทำ E-leaning หน่อยครับ

อยากให้ทำ VDO สอนการทำ E-leaning หน่อยครับ อยากทำ E-learning เกี่ยวกับการเรียนการสอน

• s.pongkot
Jetsada Yoyrurob
2,488
การค้นหาแบบหลายคำ ASP.NET ควรทำยังไงครับ

พอจะมีเทคนิคการค้นหาข้อมูลแบบทีละหลายๆคำบ้างรึป่าวครับ

ONE PH
2,166
สอบถามการ import file .CSV เข้าสู่ Database mySQL สำหรับารใช้ yii2

upload ไฟล์ CSV ได้แล้วค่ะ แต่ต้องการ upload ข้อมูล เพิ่มใน table เดิม เปรียบเทียบว่าถ้ามี ข้อมูลซ้ำ อย่า write ทับกันค่ะ เช่น ใน ตารางมี record product A อยู่แล้ว แต่ file ที่จะ export ไปมี product A อีก ก็ไม่ต้องใส่เพิ่ม ข้อมูลเดิมอาจจะมีช่อง ฟิวส์ ที่มีการเปลี่ยนแปลง จึงเก็บข้อมูลเดิม...

Suvit Suvorapamaneesawat
1,928
JSP programmer wanted (urgently required)

ห้างหุ้นส่วนจำกัด ฟาร์อีสท์ ครีเอชั่น คุณสุวิทย์ สุวรภามณีสวัสดิ์  เบอร์ติดต่อ : 081-750-3837  ID Line : jiaps Email : suvit@fareastcreation.net กำลัง​หา ​jsp developer ​อย่าง​ด่วน. เป็น​MSSQL, JQUERY ด้วย​นะ​ครับ. ทำ15-20 วัน​ 20,000

Supat Pooresirichot
1,932
form อัพโหลดภาพ อยากให้มี default image เวลาที่เราไม่เบราซ์ไฟล์ภาพ

จากโค้ดนี้ เวลาตอนที่เราไม่ได้เบราซ์ไฟล์ภาพ อยาก ให้มีค่า default part url ไปเก็บของ db แทน.... ต้องทำยังไงครับ ------------ // connect to database include 'libs/db_connect.php'; // sql query function GetImageExtension($imagetype){ if(empty($imagetype)) return false; swi...

ชัยสิทธิ์ ศรีประเสริฐ
2,653
wamp server windows server 2008 extenions php_pdo_oci มองไม่เจอครับ

wamp server   client  win 7  extenions มองเจอครับ      wamp server windows server 2008     extenions   php_pdo_oci  มองไม่เจอครับ

ชัยสิทธิ์ ศรีประเสริฐ
2,486
wamp server windows server 2008 extenions php_pdo_oci มองไม่เจอครับ

wamp server   client  win 7  extenions มองเจอครับ      wamp server windows server 2008     extenions   php_pdo_oci  มองไม่เจอครับ

• admin
Pitichon Pilarak
2,082
ผมมาตามหาน้องโปรแกรมเมอร์จบใหม่ ร่วมงานลักษณะ Business Partner ครับ^^

ผมมาตามหาน้องโปรแกรมเมอร์จบใหม่ ร่วมงานลักษณะ  Business Partner ครับ^^ รายละเอียดเบืองต้น  รองรับงานเกี่ยวกับ Medical equipment business ตัวผมเองพอมีไอเดีย และ ทำงานลักษณะ Marketing ในสายธุรกิจการแพทย์ มีประสบการณ์ 7 ปี แต่ขาดมันสมองในด้านพัฒนา software หากน้องๆคนไหนสนใจมาเ...

• phajvaj
    Banjong Kittisawangwong
aitthi arsa
2,054
หางาน Web Programmer ระหว่าง เรียนคับ คือ เรียนภาคพิเศษ ตอนเย็นคับ

Skills  - php - jQuery - css ( Semantic UI ) - HTML - mysqli   Facebook: www.Facebook.com/diwbnremix ขอบคุณ คับ ^^ 

Vinita
2,621
Looking for programmer as a business partner

I am looking for a programmer who is able to write a software from scratch and would like to be a partner in our new online business. It is important that you share the same vision. We are more than happy to meet in person and share our point of view about this business. Feel free to email me eit...

kittisak.maneewong
2,582
งงมาก ข้อนี้ภาษาจาวา

งงมาก

ปองพล แซ่ตั้ง
1,761
หาโปรแกรมเมอร์ เชียนโปรแกรม ออโต้โพสต์ครับ

มีโปรเจค ยาวๆครับ รบกวนแจ้งเบอร์โทรศัพท์ติดต่อด้วย ต้องการด่วนครับ

• menggame
    ปองพล แซ่ตั้ง
akaraphanjack
2,224
รบกวน programmer ช่วยทำแบบสอบถามด้วยครับ

สวัสดีครับ  พอดีผมทำวิจัย ต้องใช้ programmer ทำแบบสอบถามครับ (programmer แบบไหนก็ได้) ถ้ามีใครเป็น programmer หรือ รู้จัก programmer รบกวนให้ทำแบบสอบถามได้ไหมครับ http://goo.gl/forms/1pJtsSjdygoxTAnL2 ขอบคุณครับ

• akaraphanjack
    akaraphanjack
  • admin
Golff Teerapol
1,910
สอบถามหน่อยครับ ผมต้องการ ทำ dropdownlist 2 ชั้นครับ ชั้นแรกเลือกยี่ห้อ ชั้นที่สองเลือกรุ่น อะไรประมาณนี้ครับพอจะมีแนวทางแนะนำบ้างมั้ยครับ

สอบถามหน่อยครับ ผมต้องการ ทำ dropdownlist 2 ชั้นครับ ชั้นแรกเลือกยี่ห้อ HP ชั้นที่สองเลือกรุ่นของ HP อะไรประมาณนี้ครับพอจะมีแนวทางแนะนำบ้างมั้ยครับ

• tanakorn1537
    Tanakorn Phowichain
Chinawut Phongphasook
5,385
ผมมี CMS มาแจกฟรีให้ทุกท่านได้ลองครับ รองรับ Responsive ด้วยครับ

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ผมมี CMS มาแจกฟรีครับ อยากให้ทุกท่านได้ลองครับ CMS ตัวนี้รองรับ Responsive ด้วยครับ พัฒนาโดยใช้ Codeigniter และออกแบบโดยใช้ Bootstrap ครับ รายละเอียดสามารถเข้าไปดูได้ที่เว็บไซต์นี้เลยครับ http://www.cszcms.com ความต้องการของระบบที่แนะนำ: แสดงผลได้ดีบน browsers...

6 ความคิดเห็น
  • cskaza
    Chinawut Phongphasook
  • kongoon9
  • ayeweb
    Amnuay Poster
aot xaisavanh
2,295
ขออนุญาติสอบถามเรื่องดาวน์โหลด ไฟล์ต่างๆครับที่ไม่ใช่รูปภาพแต่เป็น PDF, ZIP, DOC, TXT ต้องทำไง ครับ ใน yii2 ขอบคุณ มากมาก ครับ

ขออนุญาติสอบถามเรื่องดาวน์โหลด ไฟล์ต่างๆครับที่ไม่ใช่รูปภาพแต่เป็น PDF, ZIP, DOC, TXT ต้องทำไง ครับ ใน  yii2  ขอบคุณ มากมาก ครับ ผมหัดทำ ระบบเอกสาร  อับโหลดไฟล์ ได้ แล้ว แค่ ไม่รู้ วิธี ทำ ปุ่มกด ดาวโหลด พี่ พี่  คนไหน รู้วิธี ช่วย แนะ นำ หน่อย ครับ ผม ใช้ yii 2 ครับ ขอบ...

• admin
NP BM
2,642
แนะนำชุดโปรแกรมจำลองทำฐานข้อมูลหน่อยครับ

เท่าที่ผมรู้เคยสัมผัส จะมีตัว XAMPP  AppServ มารู้จัดอีกตัวก็ WampServer พึ่งจะรู้ว่ามีตัวนี้ก็เห็นคลิปของทาง programmerthailand เลยยากทราบว่ามีตัวอื่นๆอีกไหม และแต่ละตัวมี ข้อดี ข้อเสีย กันยังไงบ้าง ปล. โปรแกรมตัวไหน ที่ลองรับการสร้างตารางพิมพ์เป็นภาษาไทยครับ

• admin
2,040
ขออนุญาติสอบถามเรื่อง การทำอัปโหลด ดาวน์โหลด ไฟล์ต่างๆครับที่ไม่ใช่รูปภาพ แต่รวมถึงไฟล์อื่นๆด้วยครับ เช่นไฟล์ PDF, ZIP, DOC, TXT ต้องทำไง ครับ ขอบคุณ มากมาก ครับ

ขออนุญาติสอบถาม Yii เรื่อง การทำอัปโหลด ดาวน์โหลด ไฟล์ต่างๆครับที่ไม่ใช่รูปภาพ แต่รวมถึงไฟล์อื่นๆด้วยครับ เช่นไฟล์ PDF, ZIP, DOC, TXT ต้องทำไง ครับ  ขอบคุณ มากมาก ครับ

4 ความคิดเห็น
  • admin
  • aot
  • bigbird1983
    กัมปนาท บุตรจันทร์
มานะชัย สังวาลสุวรรณ
2,103
มีสินค้าสองชิ้นแต่พอลบสินค้าสินแรกในตะกร้าแล้วขึ้น Notice: Undefined offset: 0

• admin
  • indyguna
Niwpan
2,394
อยากให้สอนตัวอย่าง การทำอัปโหลด ดาวน์โหลด ไฟล์ต่างๆครับที่ไม่ใช่เฉพาะรูปภาพ แต่รวมถึงไฟล์อื่นๆด้วยครับ เช่นไฟล์ PDF, ZIP, DOC, TXT ด้วยภาษา PHP MySQLI

เนื่องจากตัวอย่างที่พบจะเป็นการอัปโหลดไฟล์อย่างเดียวเป็นส่วนใหญ่ และเป็นไฟล์ภาพเท่านั้น  และยังไม่เจอตัวอย่างการดาวน์โหลดไฟล์ต่างๆที่เราอัปโหลดขึ้นไปเลยครับ  พยายามหาอยู่หลายวันแล้วครับก็ไม่เจอ เนื่องจากกำลังทำโปรเจ็คที่เกี่ยวข้องกับการดาวน์โหลด และอัปโหลดไฟล์ต่างๆ ที่ไม่ใช่แค่ไฟล์รูปภาพอย...

• admin
  • namorappu
สุรชัย วงษา
7,417
อยากได้ตัวอย่างโค้ด PHP การแก้ไขข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกที่ได้ล็อคอินเข้ามา

PHP การแก้ไขข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกที่ได้ล็อคอินเข้ามา ท่านใดพอจะมีตัวอย่างให้ผมได้เอาไปประยุกต์ใช้บ้างไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• framoriginalhd1
    บัก'ก 'ห่า
สุรชัย วงษา
127,353
php แก้ไขข้อมูลแบบ Select Option

สอบถามคับ เวลาเราแก้ไขข้อมูลในฟอร์มการแก้ไขมีบางฟิวไม่ยอมแสดงข้อมูจากฐานขึ้นมาเช่น ฟิวของ Tel ,Address และฟิวแบบ Select Option ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร ขอแนวทางจากท่านผู้รู้ในการเขียนหรือปรับปรุงแก้ไขโค้ดหน่อยคับ <? include 'includes/connect.'; $myedit = $_GET['edit'...

14 ความคิดเห็น
  • surachai_1991
    สุรชัย วงษา
  • admin
  • namorappu
deelertSR
5,896
yii2 advanced ต้องการ echo ชื่อของผู้ที่ Login เข้ามาให้แสดงในหน้าเพจ

รบกวนสอบถามครับ พอดีได้ติดตั้งธีมใหม่(Adminlte) คราวนี้ต้องการแสดงชื่อของผู้ที่ทำการล็อกอินเข้ามาในระบบ และรูปภาพตามที่ผู้ใช้ได้ลงทะเบียนมา ไม่ทราบว่าต้องเขียนโค๊ดอย่างไรครับ

18 ความคิดเห็น
  • jameborn
    คารม ทรัพย์เจริญพันธ์
  • deelertSR
  • admin
deelertSR
3,518
yii2 basic กระทู้ถามตอบ

อยากสรา้งกระทู้ถามตอบด้วย Yii2 basic แบบ Yii2 MarkDown ต้องเริ่มต้นอย่างไรครับ  เห็นโค้ดตามเว็บนี้แล้วยัง งง งง อยู่เลย เริ่มต้นตรงไหนดี http://demos.krajee.com/markdown  

• admin
  • deelertSR
prajoub_dls
2,815
Yii2 Basic สร้าง Comment (มือใหม่หัดเล่น Yii Framework)

อยากทราบวิธีเขียนโค๊ดการสร้าง Comment เวลาที่มีผู้เข้าชมเว็บไซต์อ่านบทความแล้วสามารถ Comment คำถามต่างๆหรือ ข้อความต่างๆในเพจนั้นได้

• prajoub_dls
    prajoub_dls
  • admin
prajoub_dls
4,350
yii2 basic ไม่แสดงภาพ

ขอสอบถามครับ Yii2 Basic จะสร้างภาพสไลด์ด้วย Carousel Bootstrap แต่ปรากฏว่าภาพไม่แสดงเลยทั้งๆที่กำหนดพาร์ทที่อยู่ของรูปถูกแล้ว ต้องแก้อย่างไรครับ หรือต้องเปลี่ยนค่าตรงไหนบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ <div id="carousel-example-generic" class="carousel slide" data-ride="carousel"> <!-- Ind...

5 ความคิดเห็น
  • admin
    prajoub_dls
  • benz_ba38
    Nattapong Thipbamrung
Fah Montip
1,841
How to get value THcard from Smart card reader,Can you help me

i want know to get value THcard from Smart card can you help me F1F1  

ONE PH
4,240
ผมมีปัญหา Bad Request (#400) ซึ่งเกิดจาก method=post ผมต้องแก้อย่างไรครับ

cotroller public function actionIndex() {         $data = Yii::$app->request->post();         $school_id = isset($data['school_id']) ? $data['school_id'] : '';      &nbs...

• admin
  • one_sn
    ONE PH
2,331
สอบถามหน่อยครับ จากหลักสูตร PHP PDO และ MySQL

https://www.img.in.th/image/7rPD <?php if(isset($_SESSION['user'])){?> <li><a href="admin_news_all.php">จัดการข่าว</a></li> <li><a href="logout.php">ออกจากระบบ</a></li>...

• admin
  • popkingdomz
    Chery Khokho
  • indyguna
  • namorappu
prajoub_dls
4,526
ติดตั้ง yii2 แล้วเกิดการ Error ทำอย่างไรดีครับ

ติดตั้ง yii2 แล้วเกิดการ Error ระบบแจ้งว่า Your requirements could not be resolved to an installable set of packages. ท่านใดมีวิธีแก้รบกวนแนะนำด้วยครับ C:\xampp\htdocs>composer create-project --prefer-dist yiisoft/yii2-app-advanced meeting Installing yiisoft/yii2-app-advanced (2.0...

5 ความคิดเห็น
    prajoub_dls
  • admin
  • bigbird1983
    กัมปนาท บุตรจันทร์
prajoub_dls
2,828
php สร้างระบบ สมาชิกออนไลน์ member online

ขอวิธีการเขียนโค้ด php  สร้างระบบ สมาชิกออนไลน์ member online หน่อยครับ แบบว่าถ้าสมาชิกคนไหนเข้าสู่ระบบแล้วให้โชว์ ว่าตอนนี้กำลังมีสมาชิกออนไลน์กี่คน ชื่ออะไรบ้างโดยเลือกเอาชื่อจากฐานข้อมูลมาโชว์ ประมาณนี้ครับ..ท่านใดพอจะมีแนวการเขียนช่วยแนะนำให้หน่อยครับ

4,367
อีกช่องทางการเรียนรู้ MEAN Stack โดย SIPA

อีกช่องทางการเรียนรู้ MEAN Stack โดย SIPA เป็นภาษาไทย ซึ่งสอนพื้นฐานการทำงานที่อธิบายได้เข้าใจ ตามไปเรียนรู้กันได้เลยครับ ที่ Youtube Channel SIPA Programming

torezu
3,547
ลง node.js แล้วใช้ require ไม่ได้ครับ

ภาพผลลัพทใน Browser ภาพตรวจว่าลงแล้ว     ภาพไฟล์ในโฟลเดอรที่เก็บ โค้ด <!DOCTYPE html> <html> <body> <script> function funA() { var fs = require('fs'); var data = fs.readFileSync('te.txt'); var x = document.getElementByI...

• admin
  • torezu
    torezu
Aisawan Sapratum
3,723
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ลองทำDependent list menu แบบค้นหาจากตารางเดียว แล้วไม่ขึ้นอ่ะค่ะ แก้มาหลายวันแล้ว

<!DOCTYPE html> <html lang="en"> <head> <?php $objConnect = mysql_connect("localhost","root","ad001") or die("Error Connect to Database"); $objDB = mysql_select_db("db_timetable"); @mysql_query("SET NAMES UTF8"); ?> <script language="JavaScript"> funct...

• admin
3,769
แหล่งเรียนรู้ ECMAScript 6 (ES6)

Features ต่างๆ ใน ES6 https://github.com/lukehoban/es6features#readme ทำความเข้าใจ ES6 กับ Understanding ECMAScript 6 อ่านออนไลน์ฟรี https://leanpub.com/understandinges6/read

Thanomsak Chaiyameun
1,986
ต้องการขยาย File Systems /backup ซึ่งใช้พื้นที่บน rtvg แต่ rtvg ใช้พื้นที่ไปหมดแล้ว

8 ต้องการขยาย File Systems /backup ซึ่งใช้พื้นที่บน rtvg แต่ rtvg ใช้พื้นที่ไปหมดแล้ว เครื่องเป็น VM จะขยาย File Systems /backup ต้องทำอย่างไรบ้าง dev/mapper/rtvg-lvrt                      ...

2,323
สอบถามหน่อย ครับ yii2 basic ตรง View Path ผม ผมอยากไป backend and frontend ต้องทำไงครับ

สอบถามหน่อย ครับ yii2 basic ตรง View Path ผมทำ gii แล้วผมอยากไป backend and frontend ต้องทำไงครับ พอดี ผม สร้างโฟลเดอร์ ที่ views คือ backend and frontend เวลา gii แล้วอยากกำหนด เส้นทางที่จะไป  backend and frontend ต้องทำไงครับ ขอบคุณมากครับ

• aot
  • admin
dooporn
2,766
สอบถามเกี่ยวกับการนำลิ้งวีดีโอ https://r6---sn-w5nuxa-0c2l.googlevideo.com ไปใช้งาน

ปัญหาก็คือเมื่อนำลิ้งค์ดังกว่าไปใส่ในคียร์สำหรับเล่นวีดีโอ "https://r6---sn-w5nuxa-0c2l.googlevideo.com" <video width="720" height="400" controls> <source src="https://r6---sn-w5nuxa-0c2l.googlevideo.comxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx...

nararat.k
4,258
ขอบสอบถามหน่อยครับ ผมใช้ BlameableBehavior บันทึกข้อมูล "created_by " "updated_by" ผมต้องการให้ view แสดง username แทน id ผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบสอบถามหน่อยครับ ในส่วนของ "สร้างโดย" "แก้ไขโดย" ตรงวงกลมสีแดง ผมต้องการให้แสดงเป็น username ซึ่งตอนนี้ยังแสดงเป็น id อยู่ ผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ ขอบคุณครับ Models Blog.php ผมใช้ BlameableBehavior ในการบันทึกข้อมูลลง Database ครับ <?php use yii\behav...

• exclusiveman
    exclusiveman
  • nararat.k
  • admin
PUTTIDA JURUPONG
5,043
ขอวิธีการเขียนโค้ดซ่อนนามสกุลไฟล์ .php หน่อยค่ะ

ขอวิธีการเขียนโค้ดซ่อนนามสกุลไฟล์ .php หน่อยค่ะ เช่น www.programmerthailand.com/forum.php เปลี่ยนเป็น www.programmerthailand.com/forum ต้องเขียนยังไงบ้างค่ะ  

• admin
12,370
Form input File submit ไม่ไป

ผมสร้าง form ขึ้นมา มันมีปัญหาอยู่ตรงส่วนที่เป็น input file (เลือกรูป) ถ้าผมไม่เลือกรูปมันจะ submit ไม่ไป หรือถ้ากรณีเราไม่เลือกรูปทำให้มันแทรกภาพ default แทนได้ไหมครับ มันจะได้ submit ผ่าน <!DOCTYPE HTML> <html> <head> <title>Complete</title> <m...

• ton.supat
  • admin
pattarapol
1,996
product_edit.php เวลาอัพรูป มันจะเป็นรูปเดียวกันหมดเลยครับ

<?php @include './html_header.php'; @include './connection.php'; $myprid = $_GET['prid']; $sql = "SELECT * FROM products WHERE id = '".$myprid."'"; $result = mysql_query($sql); $rs = mysql_fetch_array($result); $sqlc = "SELECT *...

• pattarapol
  • admin
as36835760
2,576
ภาษาที่ใช้ในการเขียน weberp

อยากรบกวนสอบถามครับถ้าอยากทำ webapp ที่เป็น webERP สำหรับบริษัท ควรใช้ภาษาไหนในการเขียนดีครับ

• admin
pattarapol
8,465
products_add_process

คำสั่ง print_r($myp) Array ( [category_id] => 1 [product_name] => alpinestars [product_detail] => Size M [product_price] => 2500 )    พอเอาคำสั่งออก ขึ้น Error กรอกข้อมูลไม่ครบครับ   โค้ด <?php session_start(); include './connection.php';...

• admin
pattarapol
1,962
กดบันทึกข้อมูล รูปมา แต่Error กรอกข้อมูลไม่ครบครับ

<?php session_start(); include './connection.php'; include './check_admin.php'; include './functions.php'; check_admin(); $myp = $_POST['p']; if (!empty($myp['product_name']) && !empty($myp['product_detail']) && !empty($my...

• admin
2,610
รบกวนสอบถาม shell script ของ linux หรือ aix ก็ได้ เป็น script เกียวกับ if else

ตรวจสอบว่ามีไฟล์ /log/abc.log อยู่หรือไม่ หากมี ให้พิมพ์ "found" หากไม่มี ให้พิมพ์ "not found"

• phumin
    Phumin Singla
1,943
แก้ code นี้ ให้อยู่ในรูปที่ simple ที่สุด (command โดยไม่เรียก function)

x() {                             LIST=                   &nbs...

2,286
กิจกรรมดีๆ หลังสงกรานต์จากสมาคมโปรแกรมเมอร์ไทย

หลังสงกรานต์ มีงานดีๆ จากสมาคมโปรแกรมเมอร์ไทยเยอะเลยครับ ขอปักหมุนรวมเป็นอันเดียว แล้วลิงค์แยกไปแต่ละโพสต์นะครับ 1. CodeEXP. (ชื่อเดิม Code Mania X): ดูวิวัฒนาการระบบ Configuration Management และระบบ Experimentation รวมถึงแนวทางการทำงานและการพัฒนาผลิตภัณฑ์ของ Facebook วันที่ 20 เม.ย. 59  ล...

2,558
ต้องการหรือคาดหวังอะไรบ้างจาก Programmer Thailand?

สวัสดีครับเพื่อนนักพัฒนาทุกท่าน ขอเชิญชวนทุกๆ ท่านร่วมแสดงความคิดเห็นในหัวข้อ "ต้องการอะไรจาก Programmer Thailand" เพื่อระดมความคิดและสร้างทิศทางร่วมกัน และช่วยเหลือนักพัฒนา (Developer) รุ่นต่อๆ ไป ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ @Programmer Thailand Team

• admin
  • cs4820721
    sri khuntong
prajoub_dls
3,164
อยากได้โค๊ด php ที่ออกแบบรายงาน (Report)

ถ้าจะออกแบบรายงานใน php ต้องเขียนคำสั่งอย่างไรครับ  เช่น รายงานข้อมูลลูกค้า รายงานการสั่งซื้อสินค้า ใบเสร็จชำระค่าสั่งซื้อสินค้า เป็นแบบไฟล์ PDF หรือ ไฟล์ WORD ก็ได้ ครับ  

2,215
มีท่านใดสนใจอยากเรียนรู้ Meteor กันบ้างครับ

Meteor เป็น Client Script ทำงานบนฝั่ง Client ประกอบการทำงานร่วมกันกับ NodeJs และยังสามารถใช้งานกับฐานข้อมูล MongoDB ได้อีกด้วยนะครับ

Sutee Benz
2,082
การอนุมัติแบบเป็นลำดับทำยังไงหรอครับ

ระบบจองห้องประชุมนะครับ เช่น ผู้ขอใช้จะทำการจองห้องแต่ต้องได้รับการอนุมัติเป็นลำดับตำแหน่งงาน เริ่มตั้งแต่หัวหน้างานไปจนอธิการบดี ผู้ขอใช้>หัวหน้างาน>หัวหน้าฝ่ายสถานที่>หัวหน้าฝ่ายสารสนเทศ>รองอธิการบดี>อธิการบดี คือผมไม่รู้ว่าต้องเขียนยังไง ส่วนตัวไม่มีความรู้เลยครับ

• admin
Moonoise Na'lux
3,455
laravel vs yii2 มือหัดควรเริ่มหัดอะไรดีครับ

อยากทราบว่า มือใหม่ที่ต้องการหัดใช้ framework  ควรเริ่มหัดไหนดีครับ  ตอนนี้ผมพยายามหัด laravel แต่ดูเหมือน doc มันจะเปลียนแปลงบ่อยมาก   ผมตามไม่ทัน  

• admin
  • moo_service
    Moonoise Na'lux