รบกวนถามเรื่องการเลือกใช้โปรแกรมครับ

นันทจิตร สวาศรี 955 สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)

ที่ทำงานผม มีคอมพิวเตอร์ 60 เครื่อง มีการบันทึกข้อมูลวันละเฉลี่ยประมาณ 500 record ถ้าผมจะทำ โปรแกรมจัดการข้อมูล และทำ database server ผมควรเลือกใช้อะไรดีครับ ระหว่าง apache+mysql+php กับ iis+ms sql+asp.net หรือมีอย่างอื่นแนะนำไหมครับ รบกวนด้วยนะครับ

คำตอบ/อธิบาย

มานพ กองอุ่น

มานพ กองอุ่น

ตอบเมื่อ

อันนี้อาจจะต้องขึ้นกับความถนัดด้วยนะครับ เช่น ผมถนัด PHP อยากได้ฐานข้อมูล MS SQL กับ IIS ก็สามารถทำได้เช่นกันครับ ความเห็นส่วนตัวข้อมูล 500 record ต่อวัน ถ้า Open Sourse ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ ถ้าสาย windows server sql server และ iis ก็อาจจะมีค่าใช้จ่ายเรื่อง license เพิ่มเติมครับ

Resha Valentine

Resha Valentine

ตอบเมื่อ

ถ้าข้อมุลประมาณนี้ผมเลือก mysql อ่ะครับ

เสียดายค่า license