ปัญหาการติดตั้งYii framework 2 ลง server จริง

571 สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)

ตอนอัพโหลดไฟล์ลง host เสร็จ ลองเข้าหน้าเว็บที่ทำด้วยYii framework 2 ปรากฏข้อความดังนี้

Parse error: syntax error, unexpected '[', expecting ')' in /home/prodesig/domains/programmerdesign.com/public_html/web/vendor/yiisoft/yii2/Yii.php on line 25

ต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าครับ?

คำตอบ/อธิบาย

มานพ กองอุ่น

ตอบเมื่อ แก้ไขล่าสุดเมื่อ 16 พ.ค. 2017, 20:25:01

ไม่ทราบว่าใช้ PHP5.4 ขึ้นไปหรือเปล่าครับ เนื่องจากรูปแบบ array ที่ใช้ใน Yii2 จะเปลี่ยนเป็น [] แทน array() ครับ ซึ่งจะใช้ได้ใน PHP version 5.4 ขึ้นไปครับ

ตอบเมื่อ แก้ไขล่าสุดเมื่อ 16 พ.ค. 2017, 20:35:25

Support version 5.3 และ 5.6 ครับ

ตอบเมื่อ

ครับลองเลือกเป็น 5.6 นะครับ

ตอบเมื่อ

ไม่ทราบว่าได้หรือยังครับ

ตอบเมื่อ

ยังครับ เปลี่ยนเป็น5.6แล้ว

ตอบเมื่อ แก้ไขล่าสุดเมื่อ 17 พ.ค. 2017, 12:36:55

ลง yii framework2 บน server จำเป็นต้องใช้ command line หรือป่าวครับ      ที่ลงอยู่ตอนนี้เป็นแบบ shared host ไม่สามารถใช้command line ได้ หรือว่าต้องเช่าVPSแทน

ตอบเมื่อ

เอาลง Server จริง ผมว่ามันควรเป็น Production ที่จะใช้งานนะครับ ถ้าจะเขียนโปรแกรมหรืออยู่ระหว่างพัฒนาก็ควรทำใน local ก่อนนะครับ หากทำเป็น team ก็ลองใช้ git ดูครับ

เอาเป็นว่าทำใน local แบบ Development เมื่อทำเสร็จค่อยเอาขึ้น Server แบบ Production ครับ น่าจะเหมาะ 

ใน server ลอง เปิด requirements.php ดูครับว่าใน server yii สามารถทำงานได้ไหม

ปล. เว็บนี้ก็ใช้ Shared host นะครับ

ตอบเมื่อ

เปิด requirements.php ทำอย่างไรครับ แล้วดูอย่างไรถึงรู้ว่า yii ในserver ทำงานได้

ตอบเมื่อ

ทดสอบแล้วตามนี้ครับ  

ตอบเมื่อ

ขอบคุณครับ ผมทำสำเร็จแล้ว