รบกวนท่านแอดมิน/ผู้รู้ทุกท่านครับ

859 สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)

ขอรบกวนทุกท่านครับ พอดีติดปัญหาในการบันทึกข้อมูลลงฐานครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรบันทึกข้อมูลไม่ได้ echo มาดูก็ไม่ขึ้นอะไรเลยครับ งงมากๆ  ช่วยดูให้หน่อยครับ โค๊ดอาจจะยาวหน่อยนะครับ

<?php 
session_start();
include 'connect/db.php';
include 'connect/config.php';
?>

<?php

if(move_uploaded_file($_FILES["filUpload"]["tmp_name"],"files/uploads/".$_FILES["filUpload"]["name"]))
{

$add = $_POST['add'];

if(!empty($add['prefix']) &&
        !empty($add['fname']) &&
        !empty($add['lname']) &&
        !empty($add['tel']) &&
        !empty($add['email']) &&
        !empty($add['position']) &&
        !empty($add['academic']) &&
        !empty($add['major']) &&
        !empty($add['education']) &&
        !empty($add['learning']) &&
        !empty($add['location']) &&
        !empty($add['telschool'])){

$sqladd = "INSERT INTO personnel(

prefix,
                                fname,
                                lname,
                                tel,
                                email,
                                position,
                                academic,
                                major,
                                education,
                                learning,
                                location,
                                telschool)
                                VALUES(

'" .$add['prefix'] . "',
                                '" .$add['fname'] . "',
                                '" .$add['lname'] . "',
                                '" .$add['tel'] . "',
                                '" .$add['email'] . "',
                                '" .$add['position'] . "',
                                '" .$add['academic'] . "',
                                '" .$add['major'] . "',
                                '" .$add['education'] . "',
                                '" .$add['learning'] . "',
                                '" .$add['location'] . "',
                                '" .$add['telschool'] . "')";

$resultadd = mysql_query($sqladd) ;
                        if($resultadd){
                            echo"<script>alert('บันทึกข้อมูลเรียบร้อย');</script>";
                            echo "<meta http-equiv='refresh' content='0;URL=?pong=main'>"  ;
                        }  else {

echo"<script>alert('ไม่สามารถบันทึกข้อมูลได้..กรุณาตรวจสอบ');</script>";
                            /*echo '<div class="alert alert-danger" id="success-alert">
    <button type="button" class="close" data-dismiss="alert">x</button>
    <i class="icon fa fa-warning"></i> <strong>แจ้งเตือน! </strong>
    ไม่สามารถเพิ่มข้อมูลได้.
</div>';*/
                        }
            }
            }

?>

คำตอบ/อธิบาย

Resha Valentine

Resha Valentine

ตอบเมื่อ

อย่างแรกนะครับ 

ตรงนี้

ให้ลองเพิ่ม 

print_r($_POST); 

ดูก่อนนะครับ

ว่ามัน แสดง อะไรออกมา

ซึ่งถ้ามัน แสดง array ของค่าที่ส่งมาถูกต้อง

ให้ลอง 

echo $sqladd;

ดูนะครับ

แล้วดูว่า sql มันพลาดตรงไห

ถ้าดูด้วยตา แล้วคิดว่าไม่พลาด ลองเอาไป  วางใน phpmyadmin หรือ mysql client ดู

แต่ถ้ายังไม่รู้อีก

ลอง เปลี่ยน

$resultadd = mysql_query($sqladd) ;

ให้เป็น

$resultadd = mysql_query($sqladd) or die(mysql_error()) ;

ดูนะครับ

ตอบเมื่อ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ...

แต่ว่าลองทำตามทุกอย่างแล้ว ยังไม่แสดงข้อมูลใดๆเลยครับ 

มานพ กองอุ่น

ตอบเมื่อ

จากโค๊ดนี้แสดงว่าทุกครั้งที่โพสต์ต้อง upload ด้วยนะครับ ถ้าไม่เลือกไฟล์ก็จะไม่แสดงอะไรครับ

ตอบเมื่อ

แอดมินครับ ถ้าเราอยากจะเขียนประมาณว่า upload ก็ได้ ไม่ upload ก็ได้แบบนี้เราต้องเขียนกำหนดอย่างไรครับ

ตอบเมื่อ แก้ไขล่าสุดเมื่อ 12 มิ.ย. 2017, 22:36:13

เปลี่ยน 

if(move_uploaded_file($_FILES["filUpload"]["tmp_name"],"files/uploads/".$_FILES["filUpload"]["name"]))
{

เป็น

if($_POST['add'])
{

if(isset($_FILES["filUpload"]["tmp_name"])){
move_uploaded_file($_FILES["filUpload"]["tmp_name"],"files/uploads/".$_FILES["filUpload"]["name"]);
}

//...

ตอบเมื่อ

ขอบคุณครับ