แนะนำชุดโปรแกรมจำลองทำฐานข้อมูลหน่อยครับ

wave
NP BM
2,651
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
แนะนำชุดโปรแกรมจำลองทำฐานข้อมูลหน่อยครับ

เท่าที่ผมรู้เคยสัมผัส จะมีตัว XAMPP  AppServ มารู้จัดอีกตัวก็ WampServer พึ่งจะรู้ว่ามีตัวนี้ก็เห็นคลิปของทาง programmerthailand เลยยากทราบว่ามีตัวอื่นๆอีกไหม และแต่ละตัวมี ข้อดี ข้อเสีย กันยังไงบ้าง

ปล. โปรแกรมตัวไหน ที่ลองรับการสร้างตารางพิมพ์เป็นภาษาไทยครับ

1 ความคิดเห็น

• มานพ กองอุ่น

สวัสดีครับ ทุกตัวสามารถใช้ภาษาไทยได้เหมือนกันครับ ถ้าจะใช้ตัวจำลอง Server ต้องอิงจาก Server จริงที่จะเอาไปใช้งานด้วยครับเช่น Apache, PHP, MySQL version อะไร จากนั้นค่อยมาเลือกโปรแกรมจำลองเครื่องให้ตรงกันกับ Server จริงครับ เพราะสุดท้าย Run ในเครื่องจำลองได้ แต่ขึ้น Server จริงระบบ Run ไม่ได้จะยุ่งเอาครับ