การอนุมัติแบบเป็นลำดับทำยังไงหรอครับ

wave
Sutee Benz
2,087
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
การอนุมัติแบบเป็นลำดับทำยังไงหรอครับ

ระบบจองห้องประชุมนะครับ เช่น ผู้ขอใช้จะทำการจองห้องแต่ต้องได้รับการอนุมัติเป็นลำดับตำแหน่งงาน เริ่มตั้งแต่หัวหน้างานไปจนอธิการบดี

ผู้ขอใช้>หัวหน้างาน>หัวหน้าฝ่ายสถานที่>หัวหน้าฝ่ายสารสนเทศ>รองอธิการบดี>อธิการบดี

คือผมไม่รู้ว่าต้องเขียนยังไง ส่วนตัวไม่มีความรู้เลยครับ

1 ความคิดเห็น

• มานพ กองอุ่น

เพิ่มอีก 1 field ก็ได้ครับ แล้วเก็บว่า ณ ปัจจุบันใครอนุมัติแล้ว เช่น

booking_status int(1)
1 = ผู้ขอใช้
2 = หัวหน้างาน
3 = หัวหน้าฝ่ายสถานที่
4 = หัวหน้าฝ่ายสารสนเทศ
5 = รองอธิการบดี
6 = อธิการบดี

และเมื่ออนุมัติถึงลำดับสุดท้ายจึงจะสามารถใช้ห้องได้ครับ ซึ่งเขียน if ในการตรวจสอบก็ได้ครับ

เพิ่มเติม

หากสถานะเป็น 
1 ในหน้าจอการอนุมัติของ หัวหน้างานจะมีปุ่ม อนุมัติ
2 ในหน้าจอการอนุมัติของ หัวหน้าฝ่ายสถานที่จะมีปุ่ม อนุมัติ
3 ในหน้าจอการอนุมัติของ หัวหน้าฝ่ายสารสนเทศจะมีปุ่ม อนุมัติ
4 ในหน้าจอการอนุมัติของ รองอธิการบดีจะมีปุ่ม อนุมัติ
5 ในหน้าจอการอนุมัติของ อธิการบดีจะมีปุ่ม อนุมัติ

เป็นแนวทางได้ไหมครับ