ขอคำแนะนำเรื่องการ login เข้าสู่เวปที่มีต้อง login แบบ credentials ผ่านทางโปรแกรมที่เราสร้างขึ้นเอง

wave
ปริญญา เปรมปรีดิ์
2,632
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
ขอคำแนะนำเรื่องการ login เข้าสู่เวปที่มีต้อง login แบบ credentials ผ่านทางโปรแกรมที่เราสร้างขึ้นเอง

<p>ตอนนี้โครงสร้างระบบที่ผมต้องการจะเป็นลักษณะแบบนี้คือ</p><p> โปรแกรมผมรับค่า username,paหsword ฯลฯ แล้วไป login กับอีกเวปหนึ่ง(192.768.0.**)ที่มีการ Authentication แบบ credentials เพื่อตรวจสอบ username,password ฯลฯ แล้วหลังจากนั้นเพื่อให้ผมสามารถเข้าใช้งานส่วนอื่นๆ ของเวปนั้นผ่านทางโปรแกรมของผมเช่น เพิ่ม/ลบ ผู้ใช้งาน,ตั้งค่า Network เป็นต้น</p><p>ผมจึงอยากถามว่าผมควรศึกษาและใช้งานคำสั่งตัวไหนของ PHP ที่เหมาะกับการทำงานตัวนี้ครับ</p>

2 ความคิดเห็น

• มานพ กองอุ่น

• ปริญญา เปรมปรีดิ์

ตอนนี้โครงสร้างระบบที่ผมต้องการจะเป็นลักษณะแบบนี้คือ

โปรแกรมผมรับค่า username,paหsword ฯลฯ แล้วไป login กับอีกเวปหนึ่ง(192.768.0.**)ที่มีการ Authentication แบบ credentials เพื่อตรวจสอบ username,password ฯลฯ แล้วหลังจากนั้นเพื่อให้ผมสามารถเข้าใช้งานส่วนอื่นๆ ของเวปนั้นผ่านทางโปรแกรมของผมเช่น เพิ่ม/ลบ ผู้ใช้งาน,ตั้งค่า Network เป็นต้น

ผมจึงอยากถามว่าผมควรศึกษาและใช้งานคำสั่งตัวไหนของ PHP ที่เหมาะกับการทำงานตัวนี้ครับ

ลองดูวิธีการนี้ครับในเรื่องของ Cross-Domain Cookies http://www.tutorialized.com/tutorial/Implementing-Cross-Domain-Cookies/372