ขอวิธีการเขียนโค้ดซ่อนนามสกุลไฟล์ .php หน่อยค่ะ

wave
PUTTIDA JURUPONG
5,044
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
ขอวิธีการเขียนโค้ดซ่อนนามสกุลไฟล์ .php หน่อยค่ะ

เช่น www.programmerthailand.com/forum.php เปลี่ยนเป็น www.programmerthailand.com/forum

ต้องเขียนยังไงบ้างค่ะ

1 ความคิดเห็น

• มานพ กองอุ่น

ให้เปิดการใช้งาน rewrite_mod ของ Apache ก่อนนะครับ จากนั้นสร้างไฟล์ .htaccess ใน root ของ website แล้วใส่คำสั่งดังนี้

RewriteEngine On
RewriteCond %{REQUEST_FILENAME} !-f
RewriteCond %{REQUEST_FILENAME} !-d
RewriteRule ^(.*)$ /index.php?/$1 [L]

ลองดูนะครับ ได้ผลอย่างไรบอกด้วยนะครับ ถ้าจะให้ทุกไฟล์ ที่เป็น .php ซ่อนไปก็ใช้

RewriteRule ^([^\.]+)$ $1.php [NC,L]