จะสร้าง search box ให้สามารถค้นข้อมูลจากฐานข้อมูลอื่นนอกจากฐานข้อมูลของเว็บเราได้ไหมครับ

wave
anutrachai Suode
1,751
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
จะสร้าง search box ให้สามารถค้นข้อมูลจากฐานข้อมูลอื่นนอกจากฐานข้อมูลของเว็บเราได้ไหมครับ

<p><span style="background-color: initial;">จะสร้าง search box ให้สามารถค้นข้อมูลจากฐานข้อมูลอื่นนอกจากฐานข้อมูลของเว็บเราได้ไหมครับ</span></p>

2 ความคิดเห็น

• มานพ กองอุ่น

• anutrachai Suode

ได้ครับ สร้างการเชื่อมต่ออีกอันหนึ่งในไฟล์ common/config/main-local.php ครับ

'db' => [

'class' => 'yii\db\Connection',

'dsn' => 'mysql:host=localhost;dbname=yii2-cremation',

'username' => 'root',

'password' => '',

'charset' => 'utf8',

],

'db2' => [

'class' => 'yii\db\Connection',

'dsn' => 'mysql:host=localhost;dbname=yii2-cremation2',

'username' => 'root',

'password' => '',

'charset' => 'utf8',

],