ตอนนี้กำลังศึกษาวิศวะคอมครับ อยากลองทำงานหรือเป็นส่วนหนึ่งของงาน ควรเริ่มยังใงครับ

wave
Azizun Ussama
2,120
รับสมัครงาน (Job)
ตอนนี้กำลังศึกษาวิศวะคอมครับ อยากลองทำงานหรือเป็นส่วนหนึ่งของงาน ควรเริ่มยังใงครับ

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาวิศวคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 3 ครับ

อยากทราบว่ามีพี่ ๆ คนไหนที่ทำงานเขียนโปรแกรมระหว่างเรียนบ้างครับ ถ้าเกิดว่าอยากทำเราควรเริ่มยังใงครับ

ส่วนตัวอยากลองทำหาประสบการณ์การทำงานจริงดูครับ เผื่อเป็นโปรไฟล์ด้วยในการสมัครงาน แต่ไม่รู้ว่าเราควรเริ่มยังใงครับ ไม่ว่าจะเป็นเกณฑ์การทำงาน หรือเราต้องรู้สกิลถึงขั้นไหน 

ถ้ามีพี่ ๆ คนไหน หรือบริษัทไหนที่พอจะหยิบยื่นโอกาสขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ 

2 ความคิดเห็น

• Azizun Ussama

• มานพ กองอุ่น

อาจจะลองเปิดความถนัดมาก่อนครับ เช่น ถนัดเขียนโปรแกรมภาษาไหน หรือ Stack ไหน เป็นต้น

อ่อครับ ถ้าถามถนัดยังไม่กล้าตอบเท่าไหร่นะครับ ก็มีแต่เคยเรียน C กับ Java นะครับ ส่วน Python ก็นิดหน่อย