มีเรื่องอยากสอบถามครับ เกี่ยวกับเรื่องสมัครงานโดยที่ยังไม่ผ่านการเกณฑ์ทหาร

wave
อานนท์ ทัสทะสุ
2,724
รับสมัครงาน (Job)
มีเรื่องอยากสอบถามครับ เกี่ยวกับเรื่องสมัครงานโดยที่ยังไม่ผ่านการเกณฑ์ทหาร

ตอนนี้ผมจบใหม่ และ ยังคงต้องรอการจับใบดำใบแดง ใน เมษายน 2560 ผมอยากทราบว่าบริษัทที่ ไม่มองเรื่องผ่านการเกณฑ์ทหารก่อนมีจริงหรือเปล่า ?

ผมไม่อยากเปลี่ยนสายไปทำอย่างอื่น เพราะผมรู้สึกสนุกกับมันเมื่อผมได้ทำ :) แล้วถ้าไม่มีบริษัทที่รับจริง ๆ ผมอยากพัฒนาตัวเองให้มากขึ้น พอที่จะไม่เสียเวลาของบริษัทที่ผมอาจจะได้เข้าทำงาน หลังจากผ่านการจับใบดำใบแดงแล้ว ผมไม่อยากให้เขาต้องเสียเวลาในการเทรนด์งาน ควรศึกษาในทิศทางไหนดีอยากเป็นโปรแกรมเมอร์ทางด้านสายงานเว็บครับ ซึ่งตอนนี้เท่าที่รู้ และเขียนได้มี 

- Html / Css , ( bootstrap framework ) / javascript / Jquery / Php 

อยากให้พวกพี่ช่วยชี้แนะเกี่ยวกับเทรนด์ในอนาคต หรือ ที่น่าจับตามองให้ผมหน่อยครับ

*สำหรับพี่ ๆ โปรแกรมเมอร์ที่มีอายุงาน 1 ปีขึ้นไปคิดว่า ประสบการณ์ 1 ปี พัฒนาอะไรส่วนไหนของพี่ ๆ บ้าง รบกวนบอกเล่าให้ฟังจะได้ไหมครับ

3 ความคิดเห็น

• Kenjiro Sarjonator

• อานนท์ ทัสทะสุ

• Prawared Bowonphattharawadi

html,css,js,jquery,php คือพื้นฐานตอนแรกก่อนทำ freelance ของผมเช่นกันครับ แต่หลังจากทำงานแล้วจะรู้เลยครับว่าเราต้องศึกษา เครื่องมือ อะไรที่มาลดเวลาในการพัฒนาได้ ตอนนี้ทำทางด้าน php framwork ลดเวลาในการ dev เยอะเลยครับ เอาใจช่วยครับ.

ขอบคุณพี่มาก ๆ เลยนะครับ :) อยาก fw ของ php พี่ศุึกษาตัวไหนอยู่หรอครับ ?

ศึกษาพวก Linux ไว้ครับเผื่อได้ทำ DevOps