สอบถามไฟล์ layout.tpl คืออะไรไว้ใช้ทำอะไร คือ ดาวน์โหลด workshop มาดูแล้วไม่เข้าใจครับ

wave
thongchai chabudsee
2,211
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
สอบถามไฟล์ layout.tpl คืออะไรไว้ใช้ทำอะไร คือ ดาวน์โหลด workshop มาดูแล้วไม่เข้าใจครับ

<p><span style="background-color: initial;">สอบถามไฟล์ layout.tpl คืออะไรไว้ใช้ทำอะไร คือ ดาวน์โหลด workshop มาดูแล้วไม่เข้าใจครับ</span></p><p><span style="background-color: initial;"><br></span></p><p><span style="background-color: initial;">แล้วมีวีดีโอหลักสูตรไหนอธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ</span></p><p><span style="background-color: initial;"><br></span></p><p><span style="background-color: initial;">ขอบคุณครับ</span></p>

3 ความคิดเห็น

• thongchai chabudsee

• มานพ กองอุ่น

แล้วมีวีดีโอหลักสูตรไหนอธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

layout.tpl เป็นเหมือนโครงสร้างหลักของระบบครับ กรอบ บน ล่าง ซ้าย ขวา

สาเหตุที่ต้องทำ layout คือ การใช้ระบบ theming เข้ามาช่วยครับ Class kongoon เพื่อให้สามารถ set ค่าตัวแปรต่างๆ ได้ โดยมีไฟล์ index.php เป็นตัวกำหนดเส้นทาง เช่น index.php?act=index

จากนั้น php จะไปประมวลผลใน action index แล้วส่งให้ layout แสดงผลออกมาอีกทีครับ

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าพอมีวีดีโอของเว็บไซต์พูดถึงเรื่อง layout.tpl หรือป่าวครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ