อยากเป็นโปรแกรมเมอร์ผู้ยิ่งใหญ่

wave
watsatren999
1,904
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
อยากเป็นโปรแกรมเมอร์ผู้ยิ่งใหญ่

สวัสดีครับ..

ผมอยากถามพี่ๆผู้รู้ทุกท่านหน่อยครับ คือผมอยากเป็นโปรแกรมเมอร์อ่ะครับผม แล้วผมอยากจะเริ่มศึกษาศึกษาการเขียนโปรแกรม ผมจึงอยากรู้ว่าตอนนี้ภาษาไหนที่กำลังมาแรงครับในตอนนี้ แล้วก็ในอนาคตด้วย(อ๋อผมอายุ18ปีน่ะครับลืมบอก ปีหน้าเข้ามหาลัย) เช่น PHP,Java,C++,C# หรือภาษาอื่นอะครับผมไม่ค่อยรู้จัก แล้วตอนนี้ที่ผมดูๆข้อมูลมาภาษาที่เห็นมีการพูดถึงเยอะๆ ใช่เกี่ยวกับเว็บไซต์หรือป่าวครับ แล้วเขียนโปรแกรมทั่วไปยังได้รับความนิยมหรือหางานได้อยู่ไหมครับ หรือเว็บกำลังมาแรง หรือเขียนแอพลงมือถือดีครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

2 ความคิดเห็น

• Pongkot Sae-li

• SK_Tar28

พี่ขอแนะนำ แบบนี้ ดีกว่า  ให้เริ่ม ต้นก่อนว่า  น้องอยากเขียนอะไรอย่างเช่น

1.  อยาก เขียนเว็บ   ก็ ดูว่า  มีภาษาไหน ที่เขียนเว็บต้องใช้ ภาษาอะไรที่พัฒนาเว็บ   อย่างเช่น  HTML,HTML5 ,PHP, JSP , ASP.NET, Nodjs    อยากเขียนด้วยภาษาไหน  เป็นต้นครับ

2. ถ้าอยากพัฒนา  application อื่น ที่ไม่ใช่ เว็บ   พี่ แนะนำ   Java และ  C#.NET (เขียน ASP.NET ก็ได้)  ซึ่ง ถ้าเขียนได้ตัวไหนตัวนึง ก็จะเขียน อีกภาษาได้สบาย เพราะหลักการคล้ายกัน แทบจะเหมือน 

3. ถ้าอยาก เขียน application บน มือถือ  ถ้าเป็น  Andrioid ก็ แนะนะ java ครับ  ถ้าเป็น  IOS  ก็ แนะนำ  Swift ไปเลยครับ

ขอให้โชคดี และตั้งใจฝึกฝน ให้สนุกครับ

พยายามเข้าครับ จะรอใช้ os สัญชาติไทยของคุณ