โค้ดเช็คค่าเลขที่บัตรประชาชน

wave
นิมิต นิยม
3,155
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
โค้ดเช็คค่าเลขที่บัตรประชาชน

<p>ขอคำแนะนำจากอาจารย์หน่อยครับ</p><p>พอดีผมได้ออกแบบการเช็คค่าการกรอกเลขที่บัตรประชาชน ถ้ามีค่าว่างหรือเลขที่บัตรไม่ถูกตัองเวลาคลิกปุ่ม submit แล้วให้ระบบ alert แจ้ง แล้วรีเฟรชในช่อง textbox เพื่อให้กรอกเลขที่บัตรใหม่ให้ถูกต้อง และเมื่อกรอกถูกตัองแล้ว ต้องการที่จะรับค่าตัวเลขที่กรอกนั้นให้แสดงที่ textbox อีกหน้าหนึ่ง ผมต้องเขียนอย่างไรครับ....</p>

5 ความคิดเห็น

• นิมิต นิยม

• มานพ กองอุ่น

ขอคำแนะนำจากอาจารย์หน่อยครับ

พอดีผมได้ออกแบบการเช็คค่าการกรอกเลขที่บัตรประชาชน ถ้ามีค่าว่างหรือเลขที่บัตรไม่ถูกตัองเวลาคลิกปุ่ม submit แล้วให้ระบบ alert แจ้ง แล้วรีเฟรชในช่อง textbox เพื่อให้กรอกเลขที่บัตรใหม่ให้ถูกต้อง และเมื่อกรอกถูกตัองแล้ว ต้องการที่จะรับค่าตัวเลขที่กรอกนั้นให้แสดงที่ textbox อีกหน้าหนึ่ง ผมต้องเขียนอย่างไรครับ....

สวัสดีครับ ไปค้นเจอมาครับ

http://www.mindphp.com/modules.php?name=News&file=article&sid=62

function validate_thai_citizen_id($id)
{
$b = 0;
if ( strlen($id) < 13) return false;
$checksum = substr($id, 12);
for ( $i = 0; $i < 12; $i++)
{
$b += $id[$i] * (13 – $i);
}

$tmp = 11 – ( $b % 11);
switch( $tmp )
{
case 11: $check = 1; break;
case 10: $check = 0; break;
default: $check = $tmp;
}
return ( $check == $checksum );
}

เขาเขียนภาษา PHP ในการตรวจสอบครับ

step ของระบบนี้

1. ตรวจสอบหมายเลขบัตรประชาชน ในขั้นตอนนี้ถ้าใช้ function ด้านบนตรวจสอบจะ return true หรือ false ครับ แล้วเขียน if check นะครับ เช่น

if(validate_thai_citizen_id('xxxxxxxxxxxxx')===false){

echo "error bla bla bla";

}

2.เมื่อตรวจสอบแล้วให้ไปใส่ใน Textbox ก็สามารถ echo ได้ปกติครับ

ลิงค์ที่อาจารย์ให้ไว้เข้าไม่ไดัเลยครับ....ไม่มีหน้าเพจนั้นครับอาจารย์

function นี้ใช้ได้หรือเปล่าครับผม

ขอวิธีเขียนโค้ดหน่อยครับ เพราะว่าไม่รู้จะเริ่มอย่างไร