wave
deelertSR
2,868
สังคมนักพัฒนาระบบ (Community)
PHP UPDATE Multiple Rows

รบกวนท่านอาจารย์ และท่านผู้รู้ทุกท่านครับ พอดีจะทำระบบดูผลการเรียนของนักเรียน แต่ติดปัญหาตรงที่จะกรอกผลการเรียนในแต่ละคน ทุกคน ในระดับชั้นนั้นๆ ประมาณว่า insert/update multiple row ให้ลงฐานข้อมูลพร้อมกันทุกคน ดังภาพ ต้องเริ่มต้นเขียนคำสั่งแบบไหน ประมาณไหนครับ รบกวนด้วยครับ

1 ความคิดเห็น

• มานพ กองอุ่น

ลอง

<input name="point[99][thai]" />
<input name="point[99][math]" />

....
99 คือรหัสนักเรียนอาจใช้ id primary key ของนักเรียน

--

foreach($_POST['point'] as $key => $val) {

var_dump($key);
var_dump($val);

}

น่าจะนำไปประยุกต์ใช้ได้นะครับ